คณิตศาสตร์ ป. 1


ผู้สอน
โสรยา ยศหมึก
เข้าสู่ระบบเมื่อ มากกว่า 5 ปี ที่แล้ว

ชื่อวิชา
คณิตศาสตร์ ป. 1

รหัสวิชา
33942

สถานศึกษา
เกตุชาติศึกษา

คำอธิบายวิชา

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์                                                                                  ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1

หน่วยที่ 7  เรื่อง จำนวนนับ 21 - 100                                                                                   เวลา  23  ชั่วโมง

เรื่อง การเขียนและการอ่านตัวเลขแสดงจำนวนนับ 10, 20, 30, …, 100                                    เวลา  1  ชั่วโมง

___________________________________________________________________________

      มาตรฐานการเรียนรู้     

        มาตรฐาน ค 1.1    เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจำนวนและการใช้จำนวนในชีวิตจริง

ตัวชี้วัด     

          ค 1.1 ป.1/1     เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย แสดงปริมาณ   ของสิ่งของ หรือจำนวนนับที่ไม่เกินหนึ่งร้อยและศูนย์

      มาตรฐานการเรียนรู้

          มาตรฐาน ค 6.1    มีความสามารถในการแก้ปัญหา  การให้เหตุผล  การสื่อสาร  การสื่อความหมาย
                                   ทางคณิตศาสตร์และการนำเสนอ  การเชื่อมโยงความรู้ต่าง ๆ ทางคณิตศาสตร์ 
                                   และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่น ๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

       ตัวชี้วัด                   ค 6.1 ป.1/4, ป.1/5

สาระสำคัญ

          จำนวนนับ 10, 20, 30, ..., 100  สามารถเขียนแสดงจำนวนได้หลากหลายแบบ เราสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

          1.  อธิบายเกี่ยวกับการเขียนและการอ่านตัวเลขแสดงจำนวนนับ 10, 20, 30, ..., 100 (K)

          2.  เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย  แสดงจำนวนนับ 10, 20, 30, ..., 100 (P)

          3.  เห็นคุณค่าของการนำความรู้ไปใช้ในชีวิตประจำวัน (A)

สาระการเรียนรู้        

         การเขียนและการอ่านตัวเลขแสดงจำนวนนับ 10, 20, 30, ..., 100         

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

                   ใฝ่เรียนรู้

                   ตัวชี้วัดที่ 4.1 ตั้งใจ เพียรพยายามในการเรียนและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้

          สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

                  1. ความสามารถในการสื่อสาร

                   2. ความสามารถในการคิด

                    - การคิดวิเคราะห์

ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้)

          ผลงานจากกิจกรรมข้อ 4

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้

          1.  ให้นักเรียนทบทวนเรื่อง จำนวนสิบ โดยครูเลือกผู้แทนนักเรียน 3 คน ออกมาแข่งขันกันนับหลอด  แล้วใช้ยางรัดให้เป็นมัดสิบ จากนั้นจะร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง โดยการนับหลอดทีละ 1 หลอด นักเรียนคนใดที่ทำงานได้ถูกต้องและรวดเร็วกว่าจะเป็นผู้ชนะ

          2.  จากกิจกรรมข้อ 1 ครูให้นักเรียนสังเกตมัดสิบที่ได้ว่ามีกี่มัด (3 มัด) เท่ากับกี่สิบ (3 สิบ) ครูให้ผู้แทนนักเรียนออกมาเขียนตัวเลขอารบิก ตัวเลขไทยและคำอ่านแสดงจำนวน (30, ๓๐, สามสิบ) และร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง จากนั้นร่วมกันอภิปรายว่า เมื่อมีมัดสิบเพิ่มขึ้นเป็น 2, 3, 4, … , 9  มัด จะเรียกว่า 2, 3, 4, … , 9  สิบ ตามลำดับ

            3.  ครูหยิบหลอดที่ทำเป็นมัดสิบออกจากกล่องสิบครั้งละ 1 มัด ให้นักเรียนร่วมกันบอกจำนวน 10  20 จนถึง 90 แล้วครูหยิบหลอดจากกล่องหน่วยให้นักเรียนนับต่อเป็น 91  92 จนถึง 99 เมื่อครูหยิบหลอดมาครบ 10 หน่วย ให้นักเรียนสังเกตและร่วมกันแสดงความคิดเห็นว่าเมื่อหลักหน่วยครบ 10 จะนำมารวมกันเป็นมัดสิบ ครูใช้ยางรัดหลอดเป็นมัดสิบทำให้มีมัดสิบอยู่ 10 มัด ดังนี้             

    ครูและนักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับจำนวน  ที่มีหลักสิบครบ 10 มัด       

ว่าน่าจะมีชื่อเรียกเป็นหลักอื่น ครูมัดหลอดรวมกันเป็นมัดเดียว และวางลงในกล่องใหม่ นักเรียนสังเกตป้ายที่กล่อง คือ กล่องร้อย และร่วมกันสรุปว่า  จำนวนที่มากกว่า 99 อยู่ 1 จะมีสามหลัก เรียกว่า 100 (หนึ่งร้อย)

          4.   ให้นักเรียนฝึกทักษะการเขียนตัวเลขและคำอ่านแสดงจำนวนนับ 10, 20, 30, … , 100 โดยครูแบ่งนักเรียนเป็น 10  กลุ่ม แต่ละกลุ่มส่งผู้แทนกลุ่ม กลุ่มละ 1 คน ออกมาจับสลากโจทย์     จากกล่องปริศนา และรับหลอด ยางรัด และกระดาษเปล่ากลับไปที่กลุ่ม  เพื่อช่วยกันทำมัดสิบ  วาดรูปแสดงจำนวนมัดสิบ เขียนตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและคำอ่านแสดงจำนวนที่จับสลากโจทย์ได้ จากนั้นครูให้นักเรียนที่อยู่กลุ่ม
ข้าง ๆ กันสลับผลงานกันเพื่อตรวจสอบความถูกต้องก่อนนำผลงานมาส่งครู ดังตัวอย่าง

          4 สิบ     (              40      ๔๐      สี่สิบ )

               ครูสุ่มผลงานของนักเรียน 4-5 กลุ่ม ให้ออกมานำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน และร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง         

5.  ให้นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ ดังนี้

                · เราสามารถเขียนแสดงจำนวนนับ 10, 20, 30, … , 100 ได้หลากหลายแบบ

และสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้

          6.  ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คำถามท้าทาย ดังนี้

                · นักเรียนรู้จักการเขียนตัวเลขแบบอื่น ๆ แสดงจำนวนนับ 10, 20, 30, … , 100 หรือไม่ อย่างไร

สื่อการเรียนรู้

          1.  หลอด ยางรัด

          2.  สลากโจทย์

          3.  กล่องเปล่า

          4.  กระดาษเปล่า

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

          1.  วิธีการวัดและประเมินผล

                1.1         สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม

                1.2         สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

          2.  เครื่องมือ

                2.1         แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม

                2.2         แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

          3.  เกณฑ์การประเมิน

                3.1  การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม

ผ่านตั้งแต่  2  รายการ  ถือว่า  ผ่าน

ผ่าน         1  รายการ  ถือว่า  ไม่ผ่าน

      3.2  การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

คะแนน     9-10     ระดับ   ดีมาก

คะแนน      7-8      ระดับ   ดี

คะแนน      5-6      ระดับ   พอใช้

คะแนน      0-4      ระดับ   ควรปรับปรุง


                             


ClassStart ให้บริการฟรีโดย บริษัท ปิยะวัฒนา จำกัด
เราเป็นกิจการเพื่อสังคม (Social Enterprise)
สนับสนุนโดย
ผู้ไม่ประสงค์ออกนามท่านหนึ่ง (2563-2566)
มูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ (2561-2563)
กองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา (2557-2558)
กองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (2557)
มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ (2554-2558)
GotoKnow
ClassStart Books