แผนการจัดการเรียนรู้ครั้งที่ 1
รายวิชาสุขศึกษา พลศึกษา
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567
ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย ศกร.ตำบลห้วยหินลาด
- สัปดาห์ที่ 2 วันที่ เดือน ……………………… พ.ศ. 2566 เวลา 09.00-12.00 น.
- วิชา สุขศึกษา พลศึกษา รหัสวิชา ทช31002 จำนวน 2 หน่วยกิต
- มาตรฐานที่ 4.2 รู้ เข้าใจ มีคุณธรรม จริยธรรม เจตคติที่ดี มีทักษะในการดูแล และสร้างเสริมการมีพฤติกรรมสุขภาพที่ดี ปฏิบัติจนเป็นกิจนิสัย วางแผนพัฒนาสุขภาพ ดำรงสุขภาพของตนเอง และครอบครัว ตลอดจนสนับสนุนให้ชุมชนมีส่วนร่วมในการส่งเสริมด้านสุขภาพพลานามัยและพัฒนาสภาพแวดล้อมที่ดี
- หน่วยการเรียนรู้/เรื่อง ระบบต่างๆของร่างกาย เพศศึกษา และโภชนาการ
- สาระสำคัญ
ระบบต่างๆของร่างกาย ปัญหาเกี่ยวกับเพศศึกษา อาหารและโภชนาการ การเสริมสร้างสุขภาพ
- เนื้อหา
- โครงสร้าง หน้าที่ การทำงานและการดูรักษาระบบอวัยวะที่สำคัญของร่างกาย 5 ระบบ
- ระบบหายใจ
- ระบบย่อยอาหาร
- ระบบขับถ่าย
- ระบบสืบพันธุ์
- ระบบต่อมไร้ท่อ
- ระบบประสาท
2.การวางแผนและปฏิบัติตนเพื่อการเสริมสร้างพัฒนาการ
- การสื่อสาร/การต่อรองและการขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับปัญหาทางเพศ
- การจัดการกับอารมณ์และความต้องการทางเพศ
- จุดประสงค์การเรียนรู้/ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง (ดูจากผังการออกข้อสอบ)
- อธิบายกระบวนการทำงานของระบบอวัยวะในร่างกายที่สำคัญ 5ระบบได้อย่างถูกต้อง
- บอกวิธีการดูแลป้องกันความผิดปกติของระบบในร่างกาย 5 ระบบ
- อธิบายปัญหา สาเหตุ อาการ และการป้องกันโรคขาดสารอาหาร
- บอกหลักการ และปฏิบัติตนตามหลักสุขาภิบาลอาหารได้อย่างเหมาะสม
- จัดโปรแกรมอาหารที่เหมาะสมสำหรับครอบครัว ผู้สูงอายุ และผู้ป่วย
- กระบวนการจัดการเรียนรู้และกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 กำหนดสภาพปัญหาการเรียนรู้
ครูผู้สอนให้นักศึกษายกตัวอย่างระบบต่างๆของร่ายกายของเรา พร้อมหน้าที่ เท่าที่นักศึกษาบอกได้ และบอกอวัยวะที่ทำหน้าที่ต่างๆในระบบนั้นๆ แล้วร่วมกันแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันในห้องเรียน
ขั้นที่ 2 แสวงหาข้อมูลและจัดการเรียนรู้
1. ครูผู้สอนและผู้เรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันถึงเกี่ยวกับ ระบบต่างๆของร่างกาย ปัญหาเกี่ยวกับเพศศึกษา อาหารและโภชนาการ เสริมสร้างสุขภาพ
2. มอบหมายใบงานให้นักศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับระบบต่างๆในร่างกายพร้อมนำเสนอ
3. ครูและผู้เรียนร่วมกันแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกี่ยวกับปัญหาเพศในปัจจุบันจากข้าวหนังสือพิมพ์และอินเตอร์เน็ต และร่วมกันวิเคราะห์ถึงสาเหตุของปัญหาที่เกิดขึ้นพร้อมสรุป
4. ครูและผู้เรียนร่วมกันแลกเปลี่ยนเรียนรู้เกี่ยวกับปัญหาทางโภชนาของคนไทย วิธีการดูแลสุขภาพ หลักการรับประทาน สำหรับทุกวัย พร้อมสรุป
5. ครูและผู้เรียนร่วมกันแลกเปลี่ยนเรียนรู้เรื่องการออกกำลังที่ถูกวิธีและการออกกำลังกายพร้อมสรุปวิธีการที่ถูกต้อง
ขั้นที่ 3 การปฏิบัติและการนำไปใช้
ครูผู้สอนสรุปเนื้อหาและเติมเต็มองค์ความรู้พร้อมมอบหมายงานให้ไปศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม
ขั้นที่ 4 การประเมินผลการเรียนรู้
1. ครูและผู้เรียนช่วยกันสรุปสาระสำคัญทุกหัวข้อ/ลงในกระดาษรวบรวมส่งเป็นรูปเล่ม
2. ประเมินผลการจัดกิจกรรม
9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1. ใบความรู้
2. หนังสือเรียน
3. ใบงาน
10. การวัดและประเมินผล
10.1 วิธีการวัดและประเมินผล
- แบบประเมินผลการสังเกตพฤติกรรมการทำงานร่วมกับผู้อื่นของผู้เรียนรายบุคคล
- ใบงาน
- แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน
10.2 เครื่องมือวัดและประเมินผล.
- ประเมินผลการสังเกตพฤติกรรมการทำงานร่วมกับผู้อื่น ของผู้เรียนรายบุคคล
- ผลจากการตรวจใบงาน
- คะแนนแบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
10.3 เกณฑ์การวัดและการประเมินผล
- แบบประเมินผลการสังเกตพฤติกรรมการทำงานร่วมกับผู้อื่นของผู้เรียนรายบุคคล ระดับดี พอใช้ ควรปรับปรุง
- ใบงานคะแนนเต็ม 10 คะแนน
- แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน เกณฑ์ผ่านและไม่ผ่าน
กิจกรรมเสนอแนะ
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ…………………………………………….ครูผู้สอน
(นายขวัญใจ เกษร)
ครู กศน.ตำบล
สนับสนุนโดย
ผู้ไม่ประสงค์ออกนามท่านหนึ่ง (2563-2566)
มูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ (2561-2563)
กองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา (2557-2558)
กองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (2557)
มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ (2554-2558)
GotoKnowClassStart Books